กิโมโนเฟสติวัล"Kimono Festival.51th" โอซาก้ากลับมาคึกคักเหมือนเดิม หลังเจอโควิด-91 "กงสุลใหญ่นครโอซาก้า" อัครพงศ์"ชื่นชมส่งเสริมวัฒนธรรมชุดแต่งกายประจำชาติ ขณะที่( Mr.P) สมชาย พหุลรัตน์ประธานสมาคมมิตรภาพไทย-ญี่ปุ่น(กิโมโน) นำคณะจากประเทศไทยให้กำลังใจคณาจราย์วัฒนธรรมกิโมโนจากญี่ปุ่นว่านี้คือSoft.Powerอันหนึ่งของแดนอาทิตย์อุทัย
ที่นครโอซาก้า มาดามฮิโรโกะ๊ มัสชึชิม่าMadam Hiroko.Matsushima.ประธานสถาบันนิฮอนวาโสกากุเอนได้จัดงานส่งเสริมวัฒนธรรมการแต่งกายกิโมโนเฟสติวัลครั้งที่51ซึ่งเป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรมการแต่งการและส่งเสริมมิตรภาพกับนานาชาติ โดยมีผู้แทนกงสุลจากจีน, กงสุลใหญ่นครโอซาก้าของไทยคุณอัครพงศ์ เฉลิมนนท์ และคณะจากประเทศไทยนำโดย( Mr.P)สมชาย พหุลรัตน์ ประธานฯจากประเทศไทยและคณะมาร่วมงานโดยนำเอ็นฟูลเอนเซอร์ชื่อดังโด่ง- ธีธนา พหุลรัตน์ มาร่วมแสดงวัฒนธรรมร่วมกับ ญี่ปุ่นอีกด้วย
คุณสมชาย กล่าวว่าสถาบันฯนี้ได้สร้างมิตรภาพดีงามกับนานาชาติมานานและเครื่องแต่งกายกิโมโนเปรียบเสมือนเป็นSoft Powerด้านนี้เลยพร้อมให้กำลังใจหลังเจอโควิดระบาดต้องหยุดจัดงานมาถึง3ปี.
ด้านคุณอัครพงศ์ กล่าวถึงความชื่นชมประธานสถาบันกิโมโนที่ได้ส่งเสริมวัฒนธรรมการแต่งกายชุดประจำชาติและส่งเสริมความสัมพันธ์มิตรภาพกับประเทศไทยมาอย่างยาวนาน
No comments:
Post a Comment